Menene cikakkun bayanai game da ƙirar fitilun titi na hasken rana?

Dalilin da ya sa fitilun titi na hasken rana suka shahara sosai shi ne cewa makamashin da ake amfani da shi don haskakawa yana fitowa ne daga hasken rana, don haka fitilun hasken rana suna da fasalin rashin cajin wutar lantarki. Menene cikakkun bayanai game da ƙirarFitilun titi na hasken ranaGa gabatarwa ga wannan fanni.

Cikakkun bayanai game da fitilar titi ta hasken rana:

1) Tsarin karkata

Domin sanya na'urorin ƙwayoyin hasken rana su sami isasshen hasken rana gwargwadon iyawa a cikin shekara guda, muna buƙatar zaɓar kusurwar karkatarwa mafi kyau don na'urorin ƙwayoyin hasken rana.

Tattaunawar kan mafi kyawun karkata ga na'urorin ƙwayoyin hasken rana ta dogara ne akan yankuna daban-daban.

 Fitilun titi na hasken rana

2) Tsarin da ke jure iska

A tsarin fitilun titi na hasken rana, ƙirar juriyar iska tana ɗaya daga cikin mahimman batutuwa a cikin tsarin. An raba ƙirar juriyar iska zuwa sassa biyu, ɗaya ita ce ƙirar juriyar iska ta maƙallin batirin, ɗayan kuma ita ce ƙirar juriyar iska ta sandar fitilar.

(1) Tsarin juriyar iska na maƙallin tsarin ƙwayoyin hasken rana

Dangane da bayanan siga na fasaha na na'urar baturimai ƙera, matsin lamba daga sama wanda tsarin hasken rana zai iya jurewa shine 2700Pa. Idan aka zaɓi ma'aunin juriyar iska a matsayin 27m/s (daidai da guguwar girma 10), bisa ga hydrodynamics mara ƙauri, matsin lamba daga iska da tsarin batirin ke ɗauka shine 365Pa kawai. Saboda haka, tsarin da kansa zai iya jure saurin iska na 27m/s gaba ɗaya ba tare da lalacewa ba. Saboda haka, mabuɗin da za a yi la'akari da shi a cikin ƙira shine haɗin da ke tsakanin maƙallin module na baturi da sandar fitilar.

A cikin tsarin tsarin fitilar titi na gabaɗaya, an tsara haɗin da ke tsakanin maƙallin module na baturi da sandar fitila don a gyara shi kuma a haɗa shi da sandar bolt.

(2) Tsarin juriya ga iska naSandar fitilar titi

Sigogi na fitilun titi sune kamar haka:

Matsayin batirin A = 15o tsayin sandar fitila = 6m

Zana kuma zaɓi faɗin walda a ƙasan sandar fitilar δ = sandar haske 3.75mm diamita ta waje ta ƙasa = 132mm

Fuskar walda ita ce saman da ya lalace na sandar fitilar. Nisa daga wurin lissafi P na lokacin juriya W akan saman gazawar sandar fitilar zuwa layin aiki na nauyin aikin panel na baturi F akan sandar fitilar shine

PQ = [6000+(150+6)/tan16o] × Sin16o = 1545mm=1.845m。 Saboda haka, lokacin aikin iska a saman gazawar sandar fitilar M=F × 1.845。

Dangane da ƙirar, matsakaicin saurin iska da aka yarda da shi na mita 27/s, babban nauyin allon fitilun titi mai kai biyu na 30W shine 480N. Idan aka yi la'akari da yanayin aminci na 1.3, F=1.3 × 480 = 624N.

Saboda haka, M=F × 1.545 = 949 × 1.545 = 1466N.m。

Dangane da sakamakon lissafi, lokacin juriya na gazawar toroidal ya bayyana W = π × (3r2 δ+ 3r δ 2+ δ 3)。

A cikin dabarar da ke sama, r shine diamita na ciki na zoben, δ shine faɗin zoben.

Lokacin juriya na kasawar saman W=π × (3r2 δ+ 3r δ 2+ δ 3)

=π × (3 × ɗari takwas da arba'in da biyu × 4+3 × tamanin da huɗu × 42+43)= 88768mm3

=88.768 × 10-6 m3

Damuwa da iska ke haifarwa a saman gazawar = M/W

= 1466/(88.768 × 10-6) =16.5 × 106pa =16.5 Mpa<<215Mpa

Inda, 215 Mpa shine ƙarfin lanƙwasa na ƙarfe Q235.

 hasken titi na hasken rana

Dole ne a zubar da harsashin ya yi daidai da ƙa'idodin gini na hasken hanya. Kada a taɓa yanke kusurwoyi ko yanke kayan aiki don yin ƙaramin tushe, ko kuma tsakiyar nauyi na fitilar titi ba zai yi ƙarfi ba, kuma yana da sauƙin zubarwa da haifar da haɗurra na aminci.

Idan an tsara kusurwar karkata ta hanyar amfani da hasken rana da yawa, zai ƙara juriya ga iska. Ya kamata a tsara kusurwa mai ma'ana ba tare da shafar juriyar iska da kuma saurin juyawar hasken rana ba.

Saboda haka, matuƙar diamita da kauri na sandar fitilar da walda sun cika buƙatun ƙira, kuma ginin harsashin ya dace, karkacewar tsarin hasken rana ya dace, juriyar iska ta sandar fitilar ba matsala ba ce.


Lokacin Saƙo: Fabrairu-03-2023